Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Căn cứ phân loại tiền chất ma túy

duongtammani

Mầm 2 lá
Cảm xúc
10
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Xin các bạn tư vấn giúp mình!
Các bạn cho mình hỏi có tài liệu về luật, nghị định, thông tư có chỉ rõ về căn cứ phân loại một chất đạt nồng độ, % đến ngưỡng bao nhiêu thì xếp loại vào tiền chất ma túy không ạ? (mình chỉ tìm được quy định % về tiền chất thuốc nổ, chứ chưa tìm được quy định % về tiền chất ma túy)
VD: một chất A có 4 thành phần, trong đó có thành phần KMnO4 (chất KMnO4 này được xếp vào là tiền chất ma túy) là 2%. Vậy chất A có được xếp vào là tiền chất ma túy không ạ?
Xin cảm ơn mọi người!

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Theo Luật phòng chống ma túy: tiền chất là các hóa chất không thể thiếu được trong quá trình điều chế, sản xuất ma túy, được quy định trong danh mục do Chính phủ ban hành.
Trên thực tế, hầu hết các hóa chất nói chung và tiền chất công nghiệp nói riêng đều tồn tại ở dạng các hỗn hợp có nhiều thành phần, hàm lượng khác nhau. Về mặt chuyên môn, tất cả các chất, hỗn hợp chất nguy hiểm đều phải được quản lý, kiểm soát.
Theo quy định như trên, cũng như theo khoản 1 điều 13 nghị định 113/2017/NĐ - CP:
"
1. Các trường hợp được miễn trừ cấp Giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu

a) Hàng hóa chứa tiền chất công nghiệp Nhóm 1 có hàm lượng nhỏ hơn 1% khối lượng;

b) Hàng hóa chứa tiền chất công nghiệp Nhóm 2 có hàm lượng nhỏ hơn 5% khối lượng."
Theo quan điểm của mình thì chất A được nêu trong ví dụ trên vẫn là tiền chất. Việc phân loại dựa vào giới hạn hàm lượng hóa chất trong hỗn hợp là không khả thi do một chất có thể tồn tại trong nhiều hỗn hợp.

duongtammani

Mầm 2 lá
Cảm xúc
10
Cảm ơn bạn!
Bạn có tài liệu nào chỉ rõ hàm lượng các chất hơn không ngoài mấy thông tư, nghị định mình đã xem để thực hiện báo cáo định kỳ hàng năm cả rồi 73/2018/NĐ-CP; 32/2017/TT-BCT; 113/2017/NĐ-CP; 42/2013/TT-BCT (cũ). Chứ trong nghị định 113 đấy là miễn trừ giấy phép xuất nhập khẩu chủ yếu cho mấy anh chị bên xuất nhập khẩu, hải quan.
Nếu có có thể gửi cho mình tham khảo với! duongtam.2409@gmail.com
Mình cảm ơn.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Về quy định của pháp luật hiện tại, mình cũng chưa thấy quy định cụ thể hàm lượng % của tiền chất (ma túy) trong hỗn hợp chất. Như đã trao đổi ở trên, quan điểm của mình vẫn là "với mọi nồng độ" thì hỗn hợp chất của bạn vẫn phải quản lý theo quy định chung (tùy từng trường hợp). Nhưng mình đang không rõ bạn cần cái % này để minh chứng/chứng minh điều gì thì mình mới rõ được.
Hoặc, bạn tham khảo các công ước quốc tế quy định về vấn đề này xem?
(Tất nhiên, công ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên).

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua