Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Giấy xác nhận xỉ than và bùn thải của hệ thống xử lý nước thải không phải là CTNH

gacontl

Mầm xanh
Cảm xúc
2

Duongngo

Mầm xanh
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Bạn hợp đồng với đơn vị phân tích mẫu (có vimcer) xuống lấy mẫu phân tích, so sánh với QCVN 50/2013 (bùn thải) và QCVN 07/2009 để so sánh đối chiếu. Chỉ tiêu và cách lấy mẫu như thế nào bạn phải đọc kĩ 2 văn bản đó rồi làm.
Chi phí thì khoảng vài chục triệu thôi. Chuẩn bị săn 50 tr đi cho chắc, có khi hơn

gacontl

Mầm xanh
Cảm xúc
2
Bạn hợp đồng với đơn vị phân tích mẫu (có vimcer) xuống lấy mẫu phân tích, so sánh với QCVN 50/2013 (bùn thải) và QCVN 07/2009 để so sánh đối chiếu. Chỉ tiêu và cách lấy mẫu như thế nào bạn phải đọc kĩ 2 văn bản đó rồi làm.
Chi phí thì khoảng vài chục triệu thôi. Chuẩn bị săn 50 tr đi cho chắc, có khi hơn
cảm ơn bạn!!!

doanvanchung1991

Cây công nghiệp
Cảm xúc
63

doanvanchung1991

Cây công nghiệp
Cảm xúc
63

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
làm gi đến vài chục triệu. nó chì khoảng 10 triệu tiền phân tích. Như hiện nay minh làm là định kỳ 2 lần./năm lẫy mẫu phân tích. khi nào có đoàn về thi đưa kqa phân tích ra. các chỉ tiêu không vượt ngưỡng nguy hại theo QC, TC là ok mà
Nhưng tần suất có được quy định cụ thể không bạn? Nếu không, logic mà nói thì trước mỗi đợt chuyển giao/hút bùn đều phải tiến hành làm phân tích trước?

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Bạn nghĩ nếu bùn thải k thuôc CTNH thì tiền xử lý bùn thải của cty sẽ giãm sao. Thấy phân tích cho biết, chứ lm đc gì đâu.
Việc bạn thuê 1 đơn vị hút bùn thải công nghiệp (hút bùn bể phốt,...) và việc bạn chuyển giao bùn thải nguy hại, mình tin là đơn giá khác xa nhau đấy. Thậm chí, đối với bùn thải (không nguy hại) nó có thể được tận dụng làm nguyên liệu cho đơn vị khác (việc chuyển giao lúc đó sẽ đơn giản, chi phí có thể hoặc không phát sinh).

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
hợp đồng với đơn vị tư vấn, họ sẽ lấy mẫu theo QCVN 50, lấy tất cả 9 mẫu, có giám sát của sở tài nguyên môi trường b nhé. Khi có kết quả phân tích mà các chỉ tiêu không phải CTNH thì k phải làm ngâm chiết, nhưng nếu có 1 vài chỉ tiêu vượt bạn phải yêu cầu tư vấn ngâm chiết. khi có kết quả làm báo cáo giải trình lên sở rồi làm công văn xin chuyển sang lưu giữ theo chất thải thông thường. Sở đồng ý thì ok b nhé

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
làm gi đến vài chục triệu. nó chì khoảng 10 triệu tiền phân tích. Như hiện nay minh làm là định kỳ 2 lần./năm lẫy mẫu phân tích. khi nào có đoàn về thi đưa kqa phân tích ra. các chỉ tiêu không vượt ngưỡng nguy hại theo QC, TC là ok mà
làm gì có giá nào phân tích bùn thải 10tr vậy bạn? bên m làm riêng lấy mẫu phân tích đã 40tr rồi chưa kể phong bì nọ kia

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
Nhưng tần suất có được quy định cụ thể không bạn? Nếu không, logic mà nói thì trước mỗi đợt chuyển giao/hút bùn đều phải tiến hành làm phân tích trước?
có quy định chứ b, kết quả đc chấp nhận khi mình k thay đổi quy mô công suất hay công nghệ của hệ thống, nếu có thay đổi thì lại phải phân tích lại

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
Việc bạn thuê 1 đơn vị hút bùn thải công nghiệp (hút bùn bể phốt,...) và việc bạn chuyển giao bùn thải nguy hại, mình tin là đơn giá khác xa nhau đấy. Thậm chí, đối với bùn thải (không nguy hại) nó có thể được tận dụng làm nguyên liệu cho đơn vị khác (việc chuyển giao lúc đó sẽ đơn giản, chi phí có thể hoặc không phát sinh).
chuẩn luôn, bên mình đợt chưa phân tích hút bùn từ hệ thống là 4 triệu/ m3 nhưng khi có kết quả bùn thông thuoengf thì 250k/m3. trong khi đó mình còn có thể bán vi sinh, chuyển budn khô cho đơn vị xử lý rác thải công nghiệp. giảm chi phí rất nhiều và cũng thoải mái hơn trong quá trình quản lý chất thải. Nói chung ai làm rồi mới hiểu

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
Vậy tần suất được quy định cụ thể như thế nào bạn?
cái này nó k quy định cụ thể ở luật nào b a, bên mình đợt trước có tổng cục về hướng dẫn như thế. theo ND 38/2018 cũng quy định chủ nguồn thải tự chịu trách nhiệm về việc phân định, phân loại, xác định số lượng chất thải nguy hại phải báo cáo và quản lý, mình làm rồi nên chỉ nói những kinh nghiệm m biết thôi

Duongngo

Mầm xanh
Cảm xúc
1
làm gì có giá nào phân tích bùn thải 10tr vậy bạn? bên m làm riêng lấy mẫu phân tích đã 40tr rồi chưa kể phong bì nọ kia
Trước có bạn Chung gì đó nói chỉ 10tr là mình thấy không ổn rồi nhưng không muốn lên tiếng, chỉ những đơn vị thật sự phân tích chạy chỉ tiêu kim loại nặng bằng sắc ký khí hay sắc khí lỏng thì nó mới ra và giá rất cao, đúng như bạn Bình Yên nhé nói, vì số lượng và tần suất lấy mẫu, kể cả vị trí nữa, nên phải xem thật ký quy định, còn 10tr thì cũng có thể khi bên bạn ấy lấy mẫu theo cách thức khác ví dụ như lấy 1 mẫu, 1 lần, và chỉ tiêu phân tích ít.
Còn bạn Cường nguyễn nếu phụ trách thì nên đọc kỹ QCVN 07 và QCVN 50 thật kỹ rồi hãy hỏi, chứ không nắm thì khó giải trình với cơ quan quản lý nhà nước, mình phụ trách về MT nên đã từng làm qua việc này, từ lúc bùn là CTNH cho tới khi đề xuất đưa ra khỏi danh sách CTNH cho tới giờ cũng rẩ lâu rồi, lợi ích và tiện lợi thì ai cũng biết nên không cần đề cập.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Trước có bạn Chung gì đó nói chỉ 10tr là mình thấy không ổn rồi nhưng không muốn lên tiếng, chỉ những đơn vị thật sự phân tích chạy chỉ tiêu kim loại nặng bằng sắc ký khí hay sắc khí lỏng thì nó mới ra và giá rất cao, đúng như bạn Bình Yên nhé nói, vì số lượng và tần suất lấy mẫu, kể cả vị trí nữa, nên phải xem thật ký quy định, còn 10tr thì cũng có thể khi bên bạn ấy lấy mẫu theo cách thức khác ví dụ như lấy 1 mẫu, 1 lần, và chỉ tiêu phân tích ít.
Còn bạn Cường nguyễn nếu phụ trách thì nên đọc kỹ QCVN 07 và QCVN 50 thật kỹ rồi hãy hỏi, chứ không nắm thì khó giải trình với cơ quan quản lý nhà nước, mình phụ trách về MT nên đã từng làm qua việc này, từ lúc bùn là CTNH cho tới khi đề xuất đưa ra khỏi danh sách CTNH cho tới giờ cũng rẩ lâu rồi, lợi ích và tiện lợi thì ai cũng biết nên không cần đề cập.
Không biết câu hỏi của mình nó "không chuẩn" ở điểm nào?

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
theo QCVN 50: nguyên tắc lấy mẫu phải lấy vào ít nhất 3 ngày, mỗi ngày lấy 3 thời điểm khác nhau mà bạn, tất cả là 9 mẫu. lấy mẫu phải có giám sát của sở thì khi có thanh tra mới k yên tâm
Cái đấy mình biết, cái mình thắc mắc chỉ là "tần suất" như b đã trả lời trước rồi thôi vì bản chất mình cũng không thấy được quy định rõ ràng.

Tran van phap

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Xin chào tất cả các bác!
Có bác nào biết quy trình xin xác nhận Xỉ than từ hoạt động đốt Lò hơi và bùn thải từ hệ thống xử lý nước thải là chất thải không nguy hại không ạ!
Số lượng mẫu như thế nào ạ và tổng chi phí cho việc kiểm tra mẫu này là bao nhiêu ạ.
Em xin cảm ơn!
...Bên anh có xỉ than bán à...có gì lh e..0836386888

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất