Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

tunhietdoi

Mầm xanh
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Nhiều member có hỏi công ty về hệ thống quan trắc tự động cần lắp đặt khi nào? Nên công ty quyết định viết bài này để mọi người tham khảo nhé
Theo Thông tư số 31/2016/TT-BTNMT của bộ tài nguyên môi trường thì có một số đối tượng bắt buộc phải lắp đặt hệ thống quan trắc tự động. Chi phí lắp đặt hệ thống quan trắc tự động không hề rẻ, vì vậy quan trắc theo phương thức truyền thống sẽ tiết kiệm chi phí cho doanh nghiệp. Các đối tượng phải lắp đặt hệ thống quan trắc tự động như sau:
  • Đối với nước thải: Hệ thống thu gom, xử lý nước thải tập trung cụm công nghiệp có lưu lượng nước thải từ 1.000 m3 / ngày.đêm trở lên phải lắp đặt hệ thống quan trắc tự động, liên tục (điều 5)
  • Đối với khí thải: thì các đối tượng trong bảng dưới đây sẽ phải thực hiện quan trắc khí thải tự động (theo phụ lục 11)

Các đối tượng phải lắp đặt quan trắc tự động​
Nguồn: công ty TNHH Công nghệ môi trường nhiệt đới

quannguyen

Mầm 2 lá
Cảm xúc
10
Mình xin bổ sung thông tin về đối tượng bắt buộc lắp đặt hệ thống quan trắc tự động:
  • Đối với Nghị định 38/2015/NĐ - CP có nêu (điều 39):
Các khu công nghiệp phải lắp đặt hệ thống quan trắc nước thải tự động
Các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ nằm ngoài KCN có quy mô xả nước thải từ 1.000m3/ngày.đêm trở lên (không bao gồm nước làm mát), phải lắp đặt hệ thống quan trắc nước thải tự động
  • Đối với Thông tư 35/2015/TT-BTNMT có nêu (điều 8, chương III):
Nhà máy xử lý nước thải tập trung KCN phải đảm bảo yêu cầu có hệ thống quan trắc tự động, liên tục đối với các thông số: lưu lượng nước thải đầu ra, pH, nhiệt độ, COD, TSS và một số thông số đặc trưng khác trong nước thải của KCN trước khi thải ra nguồn tiếp nhận theo yêu cầu của quyết định phê duyệt báo cáo ĐTM

Thao Phan

Mầm xanh
Cảm xúc
3
Các anh/chị cho em hỏi, Nhà máy XLNT tập trung KCN bên em có công suất 250 m3/ ngày đêm. Do nhà máy không có nước thải để xử lý (vì các doanh nghiệp 1 số có hệ thống XLNT riêng biệt và xử lý đạt chuẩn cột A, và 1 số doanh nghiệp không phát sinh nước thải sản xuất, chỉ có nước thải sinh hoạt và tự xử lý bằng hầm tự hoại). Vừa rồi em có nghe về việc ko lắp đặt hệ thống quan trắc tự động đối với KCN sẽ bị phạt. Các anh/chị cho em hỏi cách nào để giải thích với cơ quan ban ngành rằng chưa thể lắp đặt hệ thống quan trắc tự động không ạ. Em cám ơn!

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Theo mình biết, loại hình là KCN thì bắt buộc lắp đặt hệ thống quan trắc tự động và hạn chót là 31.12.2020.
Nhưng, tại ví dụ bạn nêu lại có những doanh nghiệp không đấu nối vào hệ thống XLNT tập trung và đây cũng là loại hình phải lắp quan trắc tự động.
Không rõ trước đây do KCN không có hệ thống xử lý hay ntn? (Công suất của bên b mình đang thấy rất nhỏ).

Thao Phan

Mầm xanh
Cảm xúc
3
Theo mình biết, loại hình là KCN thì bắt buộc lắp đặt hệ thống quan trắc tự động và hạn chót là 31.12.2020.
Nhưng, tại ví dụ bạn nêu lại có những doanh nghiệp không đấu nối vào hệ thống XLNT tập trung và đây cũng là loại hình phải lắp quan trắc tự động.
Không rõ trước đây do KCN không có hệ thống xử lý hay ntn? (Công suất của bên b mình đang thấy rất nhỏ).
Dạ đúng rồi anh. KCN bên em xây dựng lâu rồi. Khi có đợt thanh tra thì bị phạt lí do là không có hệ thống XLNT nên bây giờ đã xây dựng hệ thống XLNT rồi, nhưng không có nước thải để xử lý. Và đợt vừa rồi em lại nghe thông tin bắt buộc phải có hệ thống quan trắc nước thải tự động nếu không sẽ bị phạt. Nhà máy XLNT bên em đang ở GĐ 1 nên công suất rất nhỏ, nhưng nếu xây dựng thêm mà không có nước thải sẽ bị phí lắm ạ.

quannguyen

Mầm 2 lá
Cảm xúc
10
Các anh/chị cho em hỏi, Nhà máy XLNT tập trung KCN bên em có công suất 250 m3/ ngày đêm. Do nhà máy không có nước thải để xử lý (vì các doanh nghiệp 1 số có hệ thống XLNT riêng biệt và xử lý đạt chuẩn cột A, và 1 số doanh nghiệp không phát sinh nước thải sản xuất, chỉ có nước thải sinh hoạt và tự xử lý bằng hầm tự hoại). Vừa rồi em có nghe về việc ko lắp đặt hệ thống quan trắc tự động đối với KCN sẽ bị phạt. Các anh/chị cho em hỏi cách nào để giải thích với cơ quan ban ngành rằng chưa thể lắp đặt hệ thống quan trắc tự động không ạ. Em cám ơn!
mình nghĩ đối với trường hợp của bạn nên thực hiện tờ trình gửi sở tài nguyên và ủy ban nơi kcn của bạn đang hiện hữu, trình bày các khó khăn và vấn đề của bên bạn đang gặp phải. nhờ sự xem xét và chỉ đạo. khi có được văn bản phúc đáp, đó chính là căn cứ để bạn có thể trả lời với các cơ quan ban ngành khác khi có sự thanh tra, kiểm tra.

Thao Phan

Mầm xanh
Cảm xúc
3
mình nghĩ đối với trường hợp của bạn nên thực hiện tờ trình gửi sở tài nguyên và ủy ban nơi kcn của bạn đang hiện hữu, trình bày các khó khăn và vấn đề của bên bạn đang gặp phải. nhờ sự xem xét và chỉ đạo. khi có được văn bản phúc đáp, đó chính là căn cứ để bạn có thể trả lời với các cơ quan ban ngành khác khi có sự thanh tra, kiểm tra.
Em cám ơn các anh nhiều!

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Dạ đúng rồi anh. KCN bên em xây dựng lâu rồi. Khi có đợt thanh tra thì bị phạt lí do là không có hệ thống XLNT nên bây giờ đã xây dựng hệ thống XLNT rồi, nhưng không có nước thải để xử lý. Và đợt vừa rồi em lại nghe thông tin bắt buộc phải có hệ thống quan trắc nước thải tự động nếu không sẽ bị phạt. Nhà máy XLNT bên em đang ở GĐ 1 nên công suất rất nhỏ, nhưng nếu xây dựng thêm mà không có nước thải sẽ bị phí lắm ạ.
Vậy mình đang nghĩ đến tình huống: Bản thân các doanh nghiệp trong khu đó, đã có hệ thống xử lý đạt chuẩn cũng vẫn phải lắp quan trắc tự động, như vậy với doanh nghiệp mà nói thì lại tốn thêm chi phí. Vậy hoặc là lắp hoặc là xả vào hệ thống xử lý tập trung của khu. (lãng phí hệ thống đã xây)
Về phương hướng của bên bạn hoặc cái doanh nghiệp trong khu, như ý kiến trên, bạn làm tờ trình trình sở tài nguyên xem xét, nhưng theo quan điểm cá nhân, chắc hơi khó.
Chúc bạn may mắn.

Thao Phan

Mầm xanh
Cảm xúc
3
Anh ơi. Cho em hỏi hệ thống quan trắc này hạn chót 31.12.2020 quy định bởi nghị định nào vậy anh

victoria110

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
Cho mình hỏi là

Dự án bên mình có Tổng lưu lượng xả thải của cả dự án theo ĐTM ở mức phải lắp đặt, nhưng thực tế hoạt động ở giai đoạn đầu của dự án chưa đạt 100% công suất, lưu lượng xả thực tế ở dưới ngưỡng cần lắp đặt rất nhiều (< 50% ). Vậy cơ sở của mình đã phải lắp đặt hệ thống quan trắc tự động luôn hay đợi khi nào xả ở mức đó mới cần lắp đặt.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Cho mình hỏi là

Dự án bên mình có Tổng lưu lượng xả thải của cả dự án theo ĐTM ở mức phải lắp đặt, nhưng thực tế hoạt động ở giai đoạn đầu của dự án chưa đạt 100% công suất, lưu lượng xả thực tế ở dưới ngưỡng cần lắp đặt rất nhiều (< 50% ). Vậy cơ sở của mình đã phải lắp đặt hệ thống quan trắc tự động luôn hay đợi khi nào xả ở mức đó mới cần lắp đặt.
Theo mình hiểu tại quy định thì công suất (để yêu cầu lắp đặt) đều là công suất thiết kế nên việc này mình nghĩ là phải lắp đặt theo hạn định. Tất nhiên, bạn cũng có thể hỏi Sở cho chắc chắn.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên