Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Mong mọi người góp ý cho các quy trình của mình về xử lý nước thải cho khách sạn

duytungspkt

Mầm 2 lá
Cảm xúc
5
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào các bạn, mình đang phải thiết kế 1 trạm xử lý nước thải khách sạn, công suất 120m3/ngày.đêm với các thông số như sau:
- SS = 127 mg/lit
- BOD5 = 195 mg/lit
- Nito tổng = 34 mg/lit
- Photpho tổng = 10 mg/lit
- Dầu mỡ = 56 mg/lit
- Chất hoạt động bề mặt = 12 mg/lit

Yêu cầu là nước ra đạt loại A, QCVN 14:2008/BTNMT

Mình đề xuất sơ đồ công nghệ như vậy, các bạn xem hộ xem có ổn không nha:

Phương án 1: Nước thải vào -> Lưới chắn rác -> Bể tiếp nhận -> Bể tách dầu mỡ -> Bể điều hòa lưu lượng -> Bể Aeroten -> Bể thiếu khí -> Bể lắng 2 -> Bể khử trùng -> Ra ngoài.

Phương án 2: Nước thải vào -> Lưới chắn rác -> Bể tiếp nhận -> Bể tách dầu mỡ -> Bể điều hòa lưu lượng -> Bể Aeroten -> Bể lắng 2 -> Bãi lọc ngầm -> Bể khử trùng -> Ra ngoài.

Mình thắc mắc nhất là bể tách dầu mỡ có được để cùng trên hệ thống này hay là phải đặt riêng? Ý mình là Nước thải từ nhà bếp và phòng giặt quần áo sẽ vào bể tách dầu mỡ để tách váng nổi rồi mới được đưa chung vào sơ đồ này. Do đọc sách của Trần Đức Hạ thấy viết là Bể tách dầu mỡ không được để chung với các dòng nước thải sinh học.

Mong các bạn chỉ giáo. Mình xin cảm ơn!

Sửa lần cuối:

Dan_Toc_Nung

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
2
mình chưa có kinh nghiệm nhiều, nhưng mình đề suất như sau:
Nước thải -> song chắn rác -> hố ga -> bể tách dầu mỡ -> bể điều hòa -> bể lọc sinh học hiếu khí -> khử trùng -> ra ngoài.
theo mình k cần bể lắng, vì trong bể lọc sinh học phần bùn lắng bên dưới bạn bơm lên bể bùn luôn.
còn bể tách dầu bạn xây bên trên bể điều hòa ấy. mình nghĩ làm như của mình sẽ ok.

duytungspkt

Mầm 2 lá
Cảm xúc
5
mình chưa có kinh nghiệm nhiều, nhưng mình đề suất như sau:
Nước thải -> song chắn rác -> hố ga -> bể tách dầu mỡ -> bể điều hòa -> bể lọc sinh học hiếu khí -> khử trùng -> ra ngoài.
theo mình k cần bể lắng, vì trong bể lọc sinh học phần bùn lắng bên dưới bạn bơm lên bể bùn luôn.
còn bể tách dầu bạn xây bên trên bể điều hòa ấy. mình nghĩ làm như của mình sẽ ok.

Cảm ơn bạn Dan_Toc_Nung nha! Mình chẳng thấy cái nút like, thanks ở đâu cả, chẳng biết forum có bị làm sao không nữa. Khi nào hiện ra mấy nút này mình sẽ nhấp vào cảm ơn bạn liền, giờ nói lời cảm ơn trước đã nha :)

Với lại bạn cho mình hỏi là bể tách dầu mỡ xây bên trên bể điều hòa là như thế nào vậy bạn? Mình chưa hình dung ra.

Sửa lần cuối:

Dan_Toc_Nung

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
2
à nói thế nào cho bạn hiểu nhỉ... kiểu như xây 2 bể chồng lên nhau ấy, bể điều hòa bạn xây chìm, rùi đổ nắp bê tông rùi xây bể tách dầu bên sau khi qua bể tách dầu nước tự chảy xuống bể điều hòa....
bể lọc sinh học thì bạn có có thể dùng vật liệu lọc là các giá thể sinh học, và than.
mà bạn cần xây dựng Hệ thống này ở đâu vậy?

ngotheanh

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
2
à nói thế nào cho bạn hiểu nhỉ... kiểu như xây 2 bể chồng lên nhau ấy, bể điều hòa bạn xây chìm, rùi đổ nắp bê tông rùi xây bể tách dầu bên sau khi qua bể tách dầu nước tự chảy xuống bể điều hòa....
bể lọc sinh học thì bạn có có thể dùng vật liệu lọc là các giá thể sinh học, và than.

Bạn làm thế này thì không ổn rồi, khách sạn thường đặt ở các khu trung tâm, mà như thế thì diện tích đất thường ít, nên sẽ ko thể xây nổi lên dc, mọi thứ yêu cầu chìm hết. Theo mình thì xây bể tách dầu cùng cốt với bể điều hoà được, bạn xây bể tách dầu nhiều ngăn, nước đi lên xuống, và đảm bảo làm sao khi nước bể điều hoà cạn hết thì phần dầu nổi bể tách dầu không thể chảy qua được bể điều hoà.

duytungspkt

Mầm 2 lá
Cảm xúc
5

Khách sạn này ở Quảng Ngãi. Diện tích mặt bằng rộng xả láng nên không cần phải đặt công trình ngầm như khách sạn trong nội đô Hà Nội hay TPHCM. Nó đã có 1 công trình xử lý dùng công nghệ bể Aeroten và lắng II rồi, công suất 60m3/ngày.đêm. Giờ mở rộng lên thành 120m3/ngày đêm. Mình sẽ tận dụng lại bể Aeroten, lắng II, lắp thêm các bể chưa có như bể tách mỡ, bể thiếu khí để xử ly triệt để Nito, Photpho.
Bạn cho mình hỏi thêm là có cần phải bể lắng cát và bể lắng I không nhỉ. Mình nghĩ không cần. Khách sạn này nằm gần biển, nhiều khách đi tắm biển về sẽ mang nhiều cát lẫn trong quần áo. Nhưng mình vẫn nghĩ không cần bể lắng cát và bể lắng I vì cát đã lắng trong bể tiếp nhận, bể tách mỡ, điều hòa hết rồi. SS cũng thấp nên không cần lắng I. Bạn thấy lập luận như vậy ổn chưa nhỉ?

kimhoang20091990

Cây công nghiệp
Cảm xúc
10
mấy bác làm gì mà thấy rối rắm quá vậy?? nước thải sinh hoạt thôi mà???
có phái bác duytung mới ra trường không vậy? bể thiếu khí phải đặt sau bể aerotank!! để đằng trước nước ra thối chụi gì nổi?
nước thải sinh hoạt mà là nước ngọt thì mình dùng:
(có tách dầu mỡ kiểu vách ngăn)--->điều hòa thiếu khí--->aerotank--->lắng-->KT (nếu ra loại A thì qua lọc la ok)
công nghệ này ra chác chắn đạt 100%

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
mấy bác làm gì mà thấy rối rắm quá vậy?? nước thải sinh hoạt thôi mà???
có phái bác duytung mới ra trường không vậy? bể thiếu khí phải đặt sau bể aerotank!! để đằng trước nước ra thối chụi gì nổi?
nước thải sinh hoạt mà là nước ngọt thì mình dùng:
(có tách dầu mỡ kiểu vách ngăn)--->điều hòa thiếu khí--->aerotank--->lắng-->KT (nếu ra loại A thì qua lọc la ok)
công nghệ này ra chác chắn đạt 100%

Bể thiếu khí có thể đặt trước hoặc sau bể Aerotank đều đúng, không có gì sai cả. Khác nhau là về hiệu suất xử lý và vài yếu tố phụ mà thôi.
Bạn Duytung có thể tham khảo thêm phần Nitrogen removal để hiểu thêm chi tiết phần lý thuyết.

Đối với nước thải nhà hàng khách sạn chỉ có 2 yếu tố quan trọng nhất là:
+ Phải có công trình xử lý được dầu mỡ đầu vào và phương thức loại bỏ sau khi đã tách riêng.
+ Bể tự hoại phải đúng kích thước và được thiết kế đúng tiêu chuẩn kỹ thuật.
Đáp ứng 2 yêu cầu trên rồi thì xử lý đạt tiêu chuẩn rất dễ dàng. Còn công nghệ thì có thể lựa chọn nhiều loại công nghệ khác nhau tùy ý thích của người thiết kế và điều kiện thực tế.

lengocloc35

Mầm 2 lá
Cảm xúc
1
Các bác đưa ra nhiều sơ đồ quá loạn hết. Nước thải sinh hoạt có gì đâu mà phải thiếu khí hay lắm bể lắng vậy. Với nước thải nhà hàng, khách sạn bên mình thường sử dụng sơ đồ công nghệ sau: Nguồn thải → Bể tách cặn, tách mở (gồm 2 khoang đặt ngay cạnh bể điều hòa) → Bể điều hòa → Bể xử lý vi sinh hiếu khí (sử dụng công nghệ màng vi sinh chuyển động MBBR – Moving bed biofilm reactor trên nền vật liệu mang MBC có diện tích bề mặt lên đến 10 000 m2/m3, độ xốp >95%, tỷ trọng 30 kg/m3) → Bể lắng (hoặc bể lọc nổi) → khử trùng.
Lưu ý các bạn mình sử dụng công nghệ này không cần phải quay vòng bùn và hơn nữa do sử dụng công nghệ màng vi sinh chuyển động nên trong lòng vật mang vi sinh MBC đã có xảy ra quá trình khử nitrat (không cần bể thiếu khí).
Hiệu quả xử lý tăng 200 – 300% so với phương pháp bùn hoạt tính thông thường, tiết kiệm chi phí vận hành (không cần quay vòng bùn, bùn dư có thể thải thẳng về bể phốt của khách sạn), tiết kiệm diện tích sử dụng.
Bên mình đã sử dụng tại nhiều khách sạn, rất thành công. Nếu có thời gian alô mình có thể đưa các bạn đi xem một số khách sạn bên mình đã thực hiện: Khách sạn Đảo Xanh – Đà Nẵng; khách sạn Mở Việt Bắc – Thái Nguyên, Bệnh viện Tim Đông Đô – Hà Nội, bệnh viện Hoàng Anh Gia Lai – Gia Lai, bệnh viện phụ sản An Thịnh – Hà Nội, bệnh viện Hòa Vang – Quảng Nam, …. Đều áp dụng công nghệ MBBR như mình nói trên.

anhgata

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
Công suất 120 m3/ngày đêm thì bên mình có các thiết bị XLNT hợp khối của JET - Mỹ và ORM - Ý, hoàn toàn phù hợp với ý tưởng của chủ đầu tư và nhà thầu bên bạn.
Hiện nay anh em ta nên để ý đến dạng xử lý hợp khối để tiết kiệm nhiều vấn đề cho chủ đầu tư về :

1. Hiệu quả xử lý
2. Thi công lắp đặt
3. Vận hành - bảo dưỡng
4. Giá cả.

Nếu anh em quan tâm thì mình có thể giúp đỡ và tư vấn về những thiết bị của mình.
Mail : anztech.anh@gmail.com - 01696 099 022.

P/s : Các bác đừng trách cứ nhé : Hệ thống XLNT khách sạn 120 m3/day mà các bác làm tung hoả mù lên, các cháu nhỏ nó xem sợ không hiểu gì ráo.

samhoang071014

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Vách ngăn tiểu nam là một trong những vật liệu có tác dụng ngăn cách một cách tốt nhất giữa các không gian vệ sinh khác nhau. Sản phẩm được làm từ nhiều chất liệu khác nhau. Mỗi loại chất liệu lại có những ưu và nhược điểm riêng. Cùng công ty CP hợp tác Thế hệ mới tìm hiểu về vách ngăn tiểu nam bằng sứ:

Ưu điểm của vách ngăn tiểu nam bằng sứ

Chúng ta có thể dễ dàng nhận biết được ưu điểm của vách ngăn vệ sinh tiểu nam bằng sứ thông qua chất liệu, kiểu dáng và đặc điểm của loại vật liệu này

• Ngăn cách các không gian vệ sinh một cách dễ dàng
  • Giúp không gian vệ sinh trở nên đẹp, sang trọng nhờ được làm từ chất liệu sứ cao cấp
  • Dễ lau chùi, vệ sinh cũng như tạo được sự thoải mái cho không gian vệ sinh
  • Có khả năng chống nước cao
  • Lắp đặt dễ dàng, nhanh chóng, phù hợp với nhiều loại công trình khác nhau.
  • Vách ngăn tiểu nam bằng sứ có khả năng phân chia không gian một cách dễ dàng, không tạo cảm giác bó buộc cho không gian.

Trinh THu Huong

Hạt giống tốt
Cảm xúc
1
Các bác đưa ra nhiều sơ đồ quá loạn hết. Nước thải sinh hoạt có gì đâu mà phải thiếu khí hay lắm bể lắng vậy. Với nước thải nhà hàng, khách sạn bên mình thường sử dụng sơ đồ công nghệ sau: Nguồn thải → Bể tách cặn, tách mở (gồm 2 khoang đặt ngay cạnh bể điều hòa) → Bể điều hòa → Bể xử lý vi sinh hiếu khí (sử dụng công nghệ màng vi sinh chuyển động MBBR – Moving bed biofilm reactor trên nền vật liệu mang MBC có diện tích bề mặt lên đến 10 000 m2/m3, độ xốp >95%, tỷ trọng 30 kg/m3) → Bể lắng (hoặc bể lọc nổi) → khử trùng.
Lưu ý các bạn mình sử dụng công nghệ này không cần phải quay vòng bùn và hơn nữa do sử dụng công nghệ màng vi sinh chuyển động nên trong lòng vật mang vi sinh MBC đã có xảy ra quá trình khử nitrat (không cần bể thiếu khí).
Hiệu quả xử lý tăng 200 – 300% so với phương pháp bùn hoạt tính thông thường, tiết kiệm chi phí vận hành (không cần quay vòng bùn, bùn dư có thể thải thẳng về bể phốt của khách sạn), tiết kiệm diện tích sử dụng.
Bên mình đã sử dụng tại nhiều khách sạn, rất thành công. Nếu có thời gian alô mình có thể đưa các bạn đi xem một số khách sạn bên mình đã thực hiện: Khách sạn Đảo Xanh – Đà Nẵng; khách sạn Mở Việt Bắc – Thái Nguyên, Bệnh viện Tim Đông Đô – Hà Nội, bệnh viện Hoàng Anh Gia Lai – Gia Lai, bệnh viện phụ sản An Thịnh – Hà Nội, bệnh viện Hòa Vang – Quảng Nam, …. Đều áp dụng công nghệ MBBR như mình nói trên.
Cho mình xin sdt của bạn với được k?

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua