Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

QUAN TRẮC CHẤT LƯỢNG MÔI TRƯỜNG LAO ĐỘNG

MIMI

Mầm xanh
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào mọi người!
Mọi người ơi cho em hỏi là mọi người có biết thông tư nghị định nào quy đinh về tần suất quan trắc chất lượng môi trường lao động trong Nhà máy không ạ?
Hiện công ty em làm về xử lý chất thải nguy hại, tần suất quan trắc theo như cam kết trong ĐTM là 1 năm/ 2 lần. Nhưng bên đơn vị quan trắc cho bên em họ nói là theo Nghị đinh 44/2016/NĐ-CP có quy định về tần suất quan trắc mt lao động ít nhất 1 năm/ 1 lần, khuyên bên e làm công văn gửi Tổng cục xin giảm tần suát quan trắc xuống, nhưng khi em đọc trong đó không thấy đề cập gì đến tần suất quan trắc cả.
Mọi người ai có kinh nghiệm gì chia sẽ giúp em với ạ
E xin chân thành cảm ơn

thientuc

Mầm 2 lá
Cảm xúc
2
Thực ra nghị định quy định là vậy nhưng quyết định cơ quan quản lý là mình phải tuân thủ đầu tiên

họ sẽ tùy theo đặc thù ngành quy định cụ thể,

như bên mình tận 4 lần/năm.

Tuy nhiên bạn vẫn có thể gửi công văn đề nghị giảm tần suất, tuy nhiên bạn phải có dẫn chứng, căn cứ cụ thể làm căn cứ đề nghị giảm. Ví dụ: công ty đang khó khăn, hoạt động ít, công nhân, nhân viên ít, đặc thù máy móc, công nghệ.....

Bạn tham khảo !

nếu có gì thắc mắc thì gửi vào mail mình tư vấn thêm:
leducthien007@gmail.com

HueKtmt

Mầm xanh
Cảm xúc
5
Chào mọi người!
Mọi người ơi cho em hỏi là mọi người có biết thông tư nghị định nào quy đinh về tần suất quan trắc chất lượng môi trường lao động trong Nhà máy không ạ?
Hiện công ty em làm về xử lý chất thải nguy hại, tần suất quan trắc theo như cam kết trong ĐTM là 1 năm/ 2 lần. Nhưng bên đơn vị quan trắc cho bên em họ nói là theo Nghị đinh 44/2016/NĐ-CP có quy định về tần suất quan trắc mt lao động ít nhất 1 năm/ 1 lần, khuyên bên e làm công văn gửi Tổng cục xin giảm tần suát quan trắc xuống, nhưng khi em đọc trong đó không thấy đề cập gì đến tần suất quan trắc cả.
E xin chân thành cảm ơn
Có lẽ bạn bị nhầm 2 khái niệm "quan trắc môi trường lao động" và "quan trắc môi trường định kỳ". 2 cái này hoàn toàn khác nhau nha. QTMT lao động chỉ 1 năm/lần theo Nghị đinh 44/2016/NĐ-CP do Bộ Lao động thương binh xã hội quản lý còn QTMT định kỳ tần suất theo ĐTM do Bộ Tài nguyên & Môi trường quản lý.
Thân

dunglungtung

Mầm xanh
Cảm xúc
2
Về tần suất quan trắc môi trường định kỳ nó có quy định tại TT36/2016/BTNMT và do Bộ TNMT quản lý, trong các báo cáo KHBVMT hoặc ĐTM (tùy quy mô từng cơ sở) đã báo cáo sẽ có tần suất quan trắc của từng cty. Thường ĐTM sẽ quan trắc 4 lần/năm.
Còn đối với quan trắc môi trường lao động là do BYT quản lý giám sát, và được quy định trong Nghị định 44/2016/CP và thông tư 19/2016/BYT. Theo em thấy hầu như các doanh nghiệp thực hiện QT 1 lần/ năm. Nhưng vẫn còn số ít có thể muốn giám sát môi trường lao động rõ hơn thì quan trắc tần suất nhiều hơn. Quan trắc môi trường LĐ giúp DN đo lường được các yếu tố nguy hiểm có hại để để ra biện pháp khắc phục.

trankhanhdanh0811

Mầm xanh
Cảm xúc
2
Chào mọi người!
E xin chân thành cảm ơn
đọc kỹ lại đi bạn. Bên tư vấn bạn nói đúng là ít nhất 1 năm/lần. Do bên Cty đã cam kết trong ĐTM là 2 lần/năm thì nên thực hiện theo. Nếu như cty đang khó khăn hay bất cứ vấn đề nào như bạn thientuc nói ở trên thì làm công văn gữi lên Sở để xin giảm còn 1 lần/năm theo tình hình thực tế của bên Cty.

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Ban Quản Trị
Cảm xúc
245
Chào mọi người!
E xin chân thành cảm ơn
hi em , em bị nhầm giữa "quan trắc môi trường lao động" do Bộ y tế quản lý theo nghị định 44/2016/NĐ-CP ( thông tư hướng dẫn là thông tư 19/2016/TT-BYT ) và " Quan trắc môi trường định kỳ " quy định trong các quy phạm pháp luật : Đối tượng và tần suất quan trắc môi trường tối thiểu được quy định tại phụ lục 10 của Thông tư 31/2016/TT-BTNMT, Phụ lục II Nghị định số 18/2015/NĐ-CP , Phụ lục 5.1 Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT , Khoản 2 Điều 32 Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT do Bộ Tài Nguyên và Môi Trường quản lý.
Em nên nắm rõ các quy định và phạm vị áp dụng, để tránh bị nhầm lẫn nha. Chúc em làm việc may mắn.

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Ban Quản Trị
Cảm xúc
245
Về tần suất quan trắc môi trường định kỳ nó có quy định tại TT36/2016/BTNMT và do Bộ TNMT quản lý, trong các báo cáo KHBVMT hoặc ĐTM (tùy quy mô từng cơ sở) đã báo cáo sẽ có tần suất quan trắc của từng cty. Thường ĐTM sẽ quan trắc 4 lần/năm.
Còn đối với quan trắc môi trường lao động là do BYT quản lý giám sát, và được quy định trong Nghị định 44/2016/CP và thông tư 19/2016/BYT. Theo em thấy hầu như các doanh nghiệp thực hiện QT 1 lần/ năm. Nhưng vẫn còn số ít có thể muốn giám sát môi trường lao động rõ hơn thì quan trắc tần suất nhiều hơn. Quan trắc môi trường LĐ giúp DN đo lường được các yếu tố nguy hiểm có hại để để ra biện pháp khắc phục.
Hi em, đính chính lại là Thông tư 31/2016/TT-BTNMT(Thông tư 31/2016/TT-BTNMT về bảo vệ môi trường cụm công nghiệp, khu kinh doanh, dịch vụ tập trung, làng nghề và cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành ) chứ không phải thông tư 36/2016/TT-BTNMT (Thông tư 36/2016/TT-BTNMT Định mức kinh tế - kỹ thuật hoạt động của mạng lưới trạm khí tượng thủy văn do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành ). Lần sau em chú ý hơn nha. Chúc em may mắn.

minhnhat7986

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Chào mọi người!
E xin chân thành cảm ơn
Quan trắc môi trường dtm làm vậy đúng rồi bạn, còn môi trường lao động thì theo nghị định 44 là 1 năm/1 lần. hai cái này khác nhau nha bạn, không gộp chung được đâu.

ngochuy1010

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
8
nếu trong ĐTM đã là 2 lần/năm thì phải thực hiện 2 lần/năm.
Trường hợp cty muốn giảm số lần quan trắc thì phải có 1 hồ sơ mới liên quan đến cam kết giám sát môi trường (ít công ty có lắm) và phải giải trình trong hồ sơ đó. Hồ sơ sau khi thực hiện phải có cơ quan chức năng đồng ý thì mới quan trắc 1 năm/lần.
Ngoài ra, bên cty có thể làm công văn gửi đến cơ quan phê duyệt ĐTM để giảm, nhưng trường hợp này các cty hạn chế làm vì trên bộ họ cũng ngại va chạm trong các vde này, ngoài ra làm được thì cũng tốn chi phí nên tóm lại là cty bạn nên làm theo đúng cam kết ĐTM, 1 năm 2 lần vì chi phí cho việc này cũng ít và sau có cơ quan chức năng đến cũng đỡ lằng nhằng.
Trân trọng!

Truyen kitty

Mầm xanh
Cảm xúc
0
nếu trong ĐTM đã là 2 lần/năm thì phải thực hiện 2 lần/năm.
Trường hợp cty muốn giảm số lần quan trắc thì phải có 1 hồ sơ mới liên quan đến cam kết giám sát môi trường (ít công ty có lắm) và phải giải trình trong hồ sơ đó. Hồ sơ sau khi thực hiện phải có cơ quan chức năng đồng ý thì mới quan trắc 1 năm/lần.
Ngoài ra, bên cty có thể làm công văn gửi đến cơ quan phê duyệt ĐTM để giảm, nhưng trường hợp này các cty hạn chế làm vì trên bộ họ cũng ngại va chạm trong các vde này, ngoài ra làm được thì cũng tốn chi phí nên tóm lại là cty bạn nên làm theo đúng cam kết ĐTM, 1 năm 2 lần vì chi phí cho việc này cũng ít và sau có cơ quan chức năng đến cũng đỡ lằng nhằng.
Trân trọng!
Bạn cho mình hỏi là việc quan trắc môi trường lao động bên m hợp đồng vs đơn vị tiến hành kiểm tra để có được báo cáo, vậy thì hồ sơ vệ sinh lao động là bên đơn vị đó làm luôn cho cty mình hay là cty tự làm ạ

ngochuy1010

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
8
Bạn cho mình hỏi là việc quan trắc môi trường lao động bên m hợp đồng vs đơn vị tiến hành kiểm tra để có được báo cáo, vậy thì hồ sơ vệ sinh lao động là bên đơn vị đó làm luôn cho cty mình hay là cty tự làm ạ
Thường thì thuê bạn nhé, các trung tâm quan trắc họ cũng có các dịch vụ thế này.
Chứ mình thì ko làm được nhé vì lquan đến phân tích chỉ tiêu.

trankhanhdanh0811

Mầm xanh
Cảm xúc
2

Ngchiii

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
Chào mọi người!
E xin chân thành cảm ơn
Dạ chào chị,
Theo nghị định 40/2019/NĐ-CP thì tất cả các đơn vị xử lý chất thải nguy hại phải lắp hệ thống quan trắc khí thải tự động c nhé

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua