Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Xin mẫu nhật ký vận hành trạm quan trắc nước thải tự động

linhmai2125

Hạt giống tốt
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Xin chào mọi người. Bên công ty mình đang xây dựng và đưa vào vận hành hệ thống quan trắc nước thải tự động. Nhưng chưa có nhiều thông tin về lĩnh vực này nên nhờ mọi người giúp đỡ về biểu mẫu nhật ký vận hành hàng ngày, sổ nhật ký về bảo trì, bảo dưỡng thiết bị để làm hồ sơ theo quy định. Cảm ơn mọi người!

ronalbeck

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Nhân tiện cho mình hỏi luôn là các bạn định kỳ có hiệu chuẩn bằng dung dịch chuẩn không? Có nhà máy nào lắp đầu dò AMONI ko? Các bạn dùng do màng hay sao?

Ý bạn là đo so sánh với dung dịch chuẩn hàng tháng đúng không? Còn hiệu chuẩn và kiểm định sẽ thực hiện hàng năm.
Trạm của bạn chắc cũng thuộc diện phải lắp bổ sung đo thông số Amonia theo NĐ 40/2019/ NĐ-CP. Cái này bắt buộc phải lắp nhé, thời hạn đến 31/12/2020 để bổ sung. Nhưng khi lắp đặt thêm bạn lưu ý về các yêu cầu kỹ thuật của trạm, không thiết bị lắp mới không đạt yêu cầu lại phải thay sẽ gây tốn kém chi phí.

Sửa lần cuối:

phamthephuc

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
Ý bạn là đo so sánh với dung dịch chuẩn hàng tháng đúng không? Còn hiệu chuẩn và kiểm định sẽ thực hiện hàng năm.
Trạm của bạn chắc cũng thuộc diện phải lắp bổ sung đo thông số Amonia theo NĐ 40/2019/ NĐ-CP. Cái này bắt buộc phải lắp nhé, thời hạn đến 31/12/2019 để bổ sung. Nhưng khi lắp đặt thêm bạn lưu ý về các yêu cầu kỹ thuật của trạm, không thiết bị lắp mới không đạt yêu cầu lại phải thay sẽ gây tốn kém chi phí.
Ronal beck có biểu mẫu nhật ký vận hành hàng ngày, sổ nhật ký về bảo trì, bảo dưỡng thiết bị trạm QTTĐ không? cho mình xin qua mail phuc.hn89@gmail.com với.

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Cảm xúc
19
Trạm của bạn chắc cũng thuộc diện phải lắp bổ sung đo thông số Amonia theo NĐ 40/2019/ NĐ-CP. Cái này bắt buộc phải lắp nhé, thời hạn đến 31/12/2020 để bổ sung. Nhưng khi lắp đặt thêm bạn lưu ý về các yêu cầu kỹ thuật của trạm, không thiết bị lắp mới không đạt yêu cầu lại phải thay sẽ gây tốn kém chi phí.
Đúng rồi bạn. hiệu chuẩn đầu dò 1 tháng 1 lần. Bên mình lắp Amoni từ đầu rồi. Nhưng mình thấy con này có vẻ khó hiệu chuẩn. Nên muốn hỏi những bạn cũng lắp đầu dò này có bị giống vậy không?

ronalbeck

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Đúng rồi bạn. hiệu chuẩn đầu dò 1 tháng 1 lần. Bên mình lắp Amoni từ đầu rồi. Nhưng mình thấy con này có vẻ khó hiệu chuẩn. Nên muốn hỏi những bạn cũng lắp đầu dò này có bị giống vậy không?

Hi bạn. Thiết bị của bạn là của hãng nào, model?
Về đo kiểm tra 1 tháng/ lần là bạn chỉ cần vệ sinh đầu dò và nhúng vào dd chuẩn thôi, sau đó ghi lại kết quả xem sai số có đảm bảo không.
Còn hiệu chuẩn thực hiện 1 năm/ lần do bên thứ 3 là và họ sẽ dán tem. Bạn tự thực hiện hiệu chuẩn thì đang làm sai luật rồi.

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Cảm xúc
19

ronalbeck

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Đầu dò của mình:
-Model: ISEmax CAS40D
-Nhà sản xuất-Xuất xứ: Endress+Hauser-Đức
Bạn sai rồi, ko phải bạn nhúng vào là xong đâu, khi nhúng vào nếu sai số quá 5% thì bạn phài cal lại cho đúng theo dung dịch chuẩn. Còn hiệu chuẩn bên ngoài thì nó làm khác.

Bạn nói đúng, sai số quá 5% thì phải calib lại. Nhưng phải thuê đơn vị bên ngoài thực hiện để đảm bảo tính minh bạch. Đơn vị bên ngoài mình thuê họ cũng phải đáp ứng được yêu cầu của luật ( NĐ 105/2016 đó). Chứ ko phải mình biết hiệu chuẩn là mình tự làm hiệu chuẩn được đâu. Đó là mình nói theo đúng luật quy định.

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Cảm xúc
19
Bên mình mỗi lần làm là gọi cho Sở rồi làm. Cái này không cần phải thuê bên ngoài. Vì mình vận hành theo quy trình chuẩn SOP của trạm mà. Lúc trước Sở đến ktra cũng ko nói cái này phải thuê mà bạn. Thiết bị mình dùng trong phòng thí nghiệm cũng vậy. Như máy đo pH mình cũng cal mà. Tháng nào mình ktra hầu như cũng bị lệch. Mỗi tháng đều phải thuê như vậy tốn kém lắm. Mà cũng không cần thiết.

ronalbeck

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Nếu bên Sở cảu bạn họ cho phép vậy quá tốt rồi.
Thiết bị phòng thí nghiệm thuộc phạm vi nội bộ của bạn thôi. là công cụ giúp mình quản lý nên bạn làm vậy thì tốt. Nhưng trạm quan trắc lại khác
Bên mình họ ko cho phép can thiệp vào thiết bị. Vì sợ mình thay đổi thông số thiết bị đo. Điều chỉnh theo hướng có lợi cho mình.
Chưa kể Dung dịch chuẩn không đảm bảo, QA, QC không chuẩn mặc dù vẫn làm theo hướng dẫn của nhà sản xuất.
Quy trình họ chỉ cho phép vệ sinh thiết bị và đo kiểm tra dd chuẩn thôi.
Còn việc hiệu chuẩn Calib phải thuê đơn vị có chức năng bên ngoài nếu thiết bị đo không đảm bảo.
Khi bạn calib điều chỉnh các thiết bị sẽ làm rách tem niêm phong trên thiết bị nên tem đó không còn giá trị nữa.
Mình chỉ nói theo luật quy định thôi, còn Sở bên bạn họ chấp nhận bạn cứ làm thôi. Không sao cả. Thiết bị quan trắc chỉ là công cụ giúp cho bên Sở họ quản lý xả thôi.
Quan trọng nhất vẫn là chất lượng nước xả thải của mình phải đạt.

Thanks

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Cảm xúc
19
Bên bạn mua của hãng nào. Khi mình calib đâu làm rách tem gì đâu. Tem niêm phong nó dán không ảnh hưởng gì quá trình calib hết.
Sở bên mình yêu cầu phải calib mà. Vì khi bạn đo không đúng chuẩn là phải phải calib lại. Nếu ko calib lại thì thiết bị của bạn đang sai. bên bạn mỗi lần đo bằng chuẩn đều đúng hết hả?

ronalbeck

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Thiết bị đo sau một thời gian đo sẽ bị lệch giá trị nên họ mới yêu cầu kiểm tra bằng dd chuẩn mà.
Ngay cả khi bạn đã chuẩn lại rồi kết quả đo vẫn bị lệch (nếu bên bạn có thiết bị đo phòng lab phân tích cùng chỉ tiêu sẽ biết). Nên luật mới yêu cầu kiểm tra bằng mẫu đối chứng hàng năm để đánh giá chất lượng. bản thân sai số cũng có thể do hàm lượng các chất gây nhiễu trong nước thái cao quá.
Mọi thứ chỉ tương đối thôi, còn mẫu chính xác họ phải phân tích trong phòng thí nghiệm.
Mà tem kiểm định của bạn dán như vậy là ko đúng rồi. tem dán mà vẫn điều chỉnh cài đặt được thiết bị thì ko có tác dụng niêm phong nữa.
Bên mình dùng thiết bị của WTW - Xylem

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua