Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Xử lý COD trong nước thải xi mạ!

hi3pg4

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào mọi người!
Hiện tại bên em đang có dây chuyền nước thải xi mạ, mạ antena Ni và Cu. Nước thải đầu ra có Ni=30 mg/l, Cu=150mg/l, COD= 1500 - 2000 mg/l. Hiện tại em đang xử lý được Cu đã đạt tiêu chuẩn, Ni thì vẫn vượt khoảng 8-10 lần (QCVN 40 cột B), COD thì vẫn rất cao 800 - 1000 mg/l.
Mọi người ai đã có kinh nghiệm về loại nước thải này thì cho em xin thêm ít kinh nghiệm với.
Em cảm ơn!

hi3pg4

bạn có thể mô tả qua về quy trình xử lý không? có những công đoạn gì, dùng các hóa chất gì? Mình đã từng xử lý nước thải loại này khoảng 2 năm rồi
Hiện tại mình xử lý hóa lý thôi. Tại bể PƯ 1 mình châm NaOH cho pH lên 11-12===>>>bể PƯ 2 mình dùng FeSO4 cho pH xuống tầm 7-8====>>>dùng PAC và Polymer kết tủa và tạo bông===>>>bể lắng===>>>lọc than và lọc cát.

Sửa lần cuối:

Mya an

Hiện tại mình xử lý hóa lý thôi. Tại bể PƯ 1 mình châm NaOH cho pH lên 11-12===>>>bể PƯ 2 mình dùng FeSO4 cho pH xuống tầm 7-8====>>>dùng PAC và Polymer kết tủa và tạo bông===>>>bể lắng===>>>lọc than và lọc cát.
bạn ơi, đầu vào của bạn PH bằng bao nhiêu ạ sao bạn lại dùng NaOH để tăng Ph lên cao vậy ạ. Và cho mình hỏi một chút là bể phản ứng 1 và bể phán ứng 2 bạn cho lần lượt NaOH và FeSO4 nhằm mục đích gì ạ. Mình cảm ơn ạ